Thứ bảy 27/11/2021 05:53

Người phụ nữ suy đa tạng do ngộ độc paracetamol trong thuốc Nam

Khi đi khám tại BV Đa khoa tỉnh, bà T. (72 tuổi ở Bắc Giang) được chẩn đoán đái tháo đường, tăng huyết áp, rối loạn chuyển hóa lipid máu, tăng men gan. Tuy nhiên thay vì dùng thuốc theo đơn của bác sĩ, bà T. đã đi lấy thuốc Nam "chữa bách bệnh" về uống dẫn đến hậu quả phải nhập viện.

TS-BS. Nguyễn Trung Nguyên-Giám đốc Trung tâm Chống độc, Bệnh viện Bạch Mai cho biết, Trung tâm vừa điều trị cho một bệnh nhân bị suy đa tạng do ngộ độc pracetamol sau một thời gian sử dụng thuốc Nam để chữa bệnh tăng lipid máu.

Đó là bà N.T.T, 72 tuổi, ở Lạng Giang, Bắc Giang được chuyển đến Trung tâm Chống độc, Bệnh viện Bạch Mai trong tình trạng suy đa tạng kèm viêm phổi trên nền có nhiều bệnh mạn tính. Sau khi rà soát tất cả các nguyên nhân gây ngộ độc đều không có kết quả, nghi ngờ duy nhất được tập trung vào gói thuốc Nam mà bệnh nhân đang sử dụng. Kết quả của Viện pháp y Quốc gia trên mẫu thuốc Nam bệnh nhân gửi đến phát hiện có chất paracetamol được trộn lẫn vào thuốc.

Theo lời kể của người nhà, trước khi vào viện khoảng 10 ngày, bệnh nhân đi khám ở BV Đa khoa tỉnh Bắc Giang được chẩn đoán đái tháo đường, tăng huyết áp, rối loạn chuyển hóa lipid máu, tăng men gan. Tuy nhiên bệnh nhân không uống thuốc theo đơn của bác sĩ mà nghe theo lời mách của hàng xóm mua thuốc Nam về uống. Đây là thuốc được một người dân mua từ Hòa Bình về bán lại... Nghe lời giới thiệu “loại thuốc này có thể chữa được bách bệnh, có bệnh gì uống cũng khỏi” bà T. đã đặt mua và được ship đến tận nhà. Thuốc được chia thành gói nhỏ, mỗi ngày uống 10 viên chia 2 bữa sáng và chiều.

Người phụ nữ suy đa tạng do ngộ độc paracetamol trong thuốc Nam
Hình ảnh gói thuốc Nam bệnh nhân đã sử dụng có chứa paracetamol khiến bệnh nhân bị ngộ độc (ảnh: BVCC)

Sau khi uống thuốc được khoảng 10 ngày thì bệnh nhân xuất hiện các triệu chứng mệt tăng dần, sốt, ăn uống kém, đầy tức bụng. Bệnh nhân điều trị tại BV Đa khoa Bắc Giang với chẩn đoán: Viêm gan cấp-Viêm thận cấp trên nền bệnh nhân đái tháo đường, rối loạn chuyển hóa lipid máu-Theo dõi ngộ độc thuốc Nam. Ngày 24-8, bệnh nhân được chuyển lên Trung tâm chống độc, Bệnh viện Bạch Mai. Sau hơn 2 tuần điều trị tình trạng của bệnh nhân đã ổn định và được xuất viện.

BS. Nguyễn Trung Nguyên thông tin: Trung tâm Chống độc thường xuyên tiếp nhận các trường hợp bị ngộ độc do sử dụng thuốc Nam không rõ ngồn gốc, thành phần. Tuy nhiên, đây là lần đầu tiên các bác sĩ “bắt tận tay” chất được trộn vào thuốc Nam gây ngộ độc cho bệnh nhân.

"Trộn Corticoid vào thuốc Nam thì đã gặp nhiều nhưng đây cũng là lần đầu các bác sĩ điều trị cho bệnh nhân bị ngộ độc do uống thuốc Nam có trộn paracetamol (loại thuốc giảm đau, hạ sốt, chỉ uống với liều lượng và hướng dẫn cụ thể khi có chỉ định của bác sĩ). Việc trộn paracetamol vào thuốc Nam với liều lượng không được công bố khiến bệnh nhân bị ngộ độc là việc làm phi pháp, cần được lên án", BS. Nguyên nói.

Người phụ nữ suy đa tạng do ngộ độc paracetamol trong thuốc Nam
Sau 2 tuần điều trị tình trạng bệnh nhân đã ổn định và được ra viện (ảnh T.M)

Để phòng tránh những trường hợp đáng tiếc như bệnh nhân trên, BS. Nguyên khuyến cáo người dân khi có bệnh nên đi khám tại các cơ sở y tế và uống thuốc theo đơn của bác sĩ. Không nên tự ý dùng thuốc theo kinh nghiệm dân gian, truyền tai, mách bảo nhau, thuốc trôi nổi trên thị trường, không rõ nguồn gốc xuất xứ để tránh “tiền mất, tật mang”.

T. An

Có thể bạn quan tâm

Tin mới hơn
Tin đã đăng
Xem thêm»
Phiên bản di động