Thứ sáu 03/02/2023 01:20

Đánh bài tại nhà dịp Tết có vi phạm pháp luật?

Nhiều người thắc mắc, hoạt động đánh bài dịp Tết có bị xử lý hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự hay không?
Đánh bài tại nhà dịp Tết có vi phạm pháp luật?
Chỉ khi đánh bạc giải trí hoàn toàn, không có mục đích ăn thua (bằng tiền, tài sản, hiện vật) thì mới không bị phạt.

Đánh bài là hoạt động giải trí phổ biến dịp Tết, nhiều người cho rằng việc đánh bài là để cho vui và việc cược tiền chỉ tăng tính hấp dẫn, không liên quan đến pháp luật.

Tuy nhiên, căn cứ theo quy định tại Nghị định 144/2021/NĐ-CP, nếu chơi đánh bài giải trí nhưng lại có tính chất được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ 5 triệu đồng trở xuống thì sẽ bị xử lý hành chính, cụ thể:

- Phạt tiền 1 - 2 triệu đồng đối với hành vi đánh bạc bằng hình thức như xóc đĩa, tá lả, tú lơ khơ, cào ba lá, tứ sắc, tiến lên… hoặc hình thức khác với mục đích thắng thua bằng tiền, tài sản, hiện vật.

- Phạt tiền 2 - 5 triệu đồng với hành vi như nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại nơi đánh bạc, giúp sức che giấu việc đánh bạc trái phép.

- Phạt tiền 5 - 10 triệu đồng đối với hành vi rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác đánh bạc trái phép, dùng nhà, chỗ ở, phương tiện hoặc địa điểm khác để chứa bạc.

Ngoài ra, nếu đánh bài mà hội đủ cấu thành tội phạm đối với tội Đánh bạc thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự, theo quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự năm 2015.

Cụ thể, người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ 5 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 5 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt hành chính về hành vi này, chưa được xóa án tích còn vi phạm thì bị phạt tiền 20 - 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm, phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.

Phạm tội thuộc một trong những trường hợp có tính chất chuyên nghiệp, tiền, hiện vật có giá trị từ 50 triệu đồng trở lên, có thể bị xử lý hình sự với hình phạt cao nhất lên đến 7 năm tù. Người phạm tội còn có thể bị phạt 10 - 50 triệu đồng.

Tóm lại, việc đánh bài cho vui tại nhà dịp Tết có ăn tiền thì dù chỉ 1, 2 nghìn đồng cũng được xem là hành vi vi phạm pháp luật. Chỉ khi đánh bạc giải trí hoàn toàn, không có mục đích ăn thua thì mới không bị phạt.

Không để tội phạm, vi phạm pháp luật về pháo nổ gia tăng
Đổi tiển lẻ, tiền mới để thu lời có vi phạm pháp luật?
HP
Pháp luật và Xã hội

Mở Zalo, bấm quét QR để quét và xem trên điện thoại

Có thể bạn quan tâm

Tin mới hơn
Tin đã đăng
Xem thêm»
Phiên bản di động