Chủ nhật 26/06/2022 00:55
Giải đáp chính sách

Chính sách hỗ trợ tiền thuê nhà cho người lao động

Bộ LĐTB&XH có Công văn số 1244/LĐTBXH-VL ngày 21/4/2022 về việc thực hiện Quyết định số 08/2022/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ.
Ảnh minh họa
Ảnh minh họa

Hỏi: Tôi được biết, Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội (LĐTB&XH) vừa có quy định mới về việc thực hiện chính sách hỗ trợ tiền thuê nhà cho người lao động (NLĐ)? Xin quý báo cho biết chi tiết quy định này?

(Nguyễn Hải Anh, trú tại quận Hoàn Kiếm, Hà Nội)

Trả lời:

Về câu hỏi của bạn, xin trả lời như sau:

Bộ LĐTB&XH có Công văn số 1244/LĐTBXH-VL ngày 21/4/2022 về việc thực hiện Quyết định số 08/2022/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ. Theo đó, Bộ LĐ-TB&XH cho biết, nhận được công văn số 816/BHXH-TST ngày 1/4/2022 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam về việc đề xuất, hướng dẫn thực hiện Quyết định số 08/2022/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ quy định về việc thực hiện chính sách hỗ trợ tiền thuê nhà cho NLĐ (Quyết định số 08/2022/QĐ-TTg), Bộ LĐ-TB&XH có ý kiến như sau:

1. Về đề nghị xác định đơn vị tại các khu công nghiệp, khu chế xuất hoặc khu vực kinh tế trọng điểm

Ngày 4/4/2022, Bộ LĐ-TB&XH có Công văn số 1008/LĐTBXH-VL về việc triển khai thực hiện Quyết định số 08/2022/QĐ-TTG ngày 28/3/2022 của Thủ tướng Chính phủ gửi UBNDn các tỉnh, TP trực thuộc Trung ương. Trong đó, Bộ đã đề nghị UBNDn tỉnh, TP chỉ đạo Sở LĐ-TB&XH và các cơ quan liên quan triển khai thực hiện “rà soát, thống kê các đối tượng DN, NLĐ thuộc khu công nghiệp, khu chế xuất, khu kinh tế trên địa bàn và kịp thời cung cấp thông tin cần thiết cho cơ quan bảo hiểm xã hội của tỉnh, TP, UBNDn các huyện để phục vụ trong công tác xác định các đối tượng thụ hưởng chính sách đảm bảo nhanh chóng và chính xác”.

Đề nghị Bảo hiểm xã hội Việt Nam chỉ đạo Bảo hiểm xã hội tỉnh phối hợp với Sở LĐ-TB&XH, các cơ quan liên quan để thống kê, nắm thông tin về các đơn vị đang hoạt động trong khu công nghiệp, khu chế xuất, khu kinh tế trên địa bàn.

2. Về xác định đối tượng NLĐ đang làm việc trong DN và NLĐ đang quay trở lại thị trường lao động

Điều 4 Quyết định số 08/2022/QĐ-TTg quy định về đối tượng và điều kiện hỗ trợ NLĐ đang làm việc trong DN; Điều 8 Quyết định số 08/2022/QĐ-TTg quy định về đối tượng và điều kiện hỗ trợ NLĐ quay trở lại thị trường lao động. Đề nghị Bảo hiểm xã hội căn cứ vào Điều 4 và Điều 8 Quyết định số 08/2022/QĐ-TTg để xác định đối tượng theo đúng quy định.

Về các ví dụ Công văn số 816/BHXH-TST ngày 1/4/2022 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam, cụ thể:

NLĐ A trong ví dụ 1, ví dụ 2, ví dụ 3 tại thời điểm hiện tại có hợp đồng lao động từ 1 tháng trở lên được giao kết và thực hiện trong khoảng thời gian từ ngày 1/4/2022 đến ngày 30/6/2022 và không phải là hợp đồng lao động giao kết tiếp nối với hợp đồng lao động đã giao kết trước đó nên được xác định là NLĐ quay trở lại thị trường lao động.

NLĐ A trong ví dụ 4 trong 6 tháng đầu năm 2022 có 2 hợp đồng lao động xác định từ 1 tháng trở lên. Đối với hợp đồng lao động được giao kết và thực hiện với Cty B từ ngày 1/3/2022 đến ngày 31/4/2022 thì NLĐ, Cty B căn cứ vào quy định tại Chương II Quyết định số 08/2022/QĐ-TTg để lập hồ sơ đề nghị hỗ trợ. Đối với hợp đồng lao động được giao kết và thực hiện với Cty C từ ngày 1/5/2022 đến ngày 30/6/2022 thì NLĐ, Cty C căn cứ vào quy định tại Chương III Quyết định số 08/2022/QĐ-TTg để lập hồ sơ đề nghị hỗ trợ. Căn cứ theo khoản 4 Điều 2 Quyết định số 08/2022/QĐ-TTg thì tổng thời gian hỗ trợ đối với 2 hợp đồng nói trên không quá 3 tháng.

3. Về trách nhiệm của cơ quan Bảo hiểm xã hội trong việc xác nhận danh sách NLĐ đề nghị hỗ trợ tiền thuê nhà do đơn vị lập

Theo khoản 1 Điều 7, khoản 3 Điều 11 thì NLĐ chịu trách nhiệm về tính chính xác thông tin quy định về ở thuê, ở trọ.

Theo khoản 3 Điều 7, khoản 3 Điều 11 thì người sử dụng lao động chịu trách nhiệm về tính chính xác thông tin quy định về hợp đồng lao động, NLĐ đang làm việc thực tế tại đơn vị.

Theo khoản 3 Điều 7, khoản 3 Điều 11 thì cơ quan bảo hiểm xã hội xác nhận việc tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc của NLĐ. Do vậy, việc cơ quan bảo hiểm xã hội xác nhận tại Mục II của Mẫu số 02, Mẫu số 03 thì sẽ chịu trách nhiệm với thông tin về việc tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc của NLĐ (có tên trong danh sách tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc của cơ quan bảo hiểm xã hội) tại tháng liền kề trước thời điểm DN lập danh sách lao động đề nghị hỗ trợ tiền thuê nhà.

Đ.P
Pháp luật và Xã hội

Mở Zalo, bấm quét QR để quét và xem trên điện thoại

Có thể bạn quan tâm

Tin mới hơn
Tin đã đăng
Xem thêm»
Phiên bản di động